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UTANGULIZI 

Muhtasari huu ni wa somo la Mafunzo ya Amali ambalo katika mtala mpya (2009) litafundishwa katika Darasa la V – VI.  Katika mtaala wa 1998 

ambao umedumu hadi 2009, mada za somo la Mafunzo ya Amali zilikuwa zikifundishwa kwa madarasa ya IV – VII katika somo la Elimu Amali.  

Kwenye utangulizi huu unatolewa ufafanuzi wa sababu za kuandika mtaala mpya wa somo la Mafunzo ya Amali. Kisha zinatolewa orodha za  

Madhumuni ya Elimu Zanzibar na Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi,  ujuzi unaotarajiwa kuoneshwa na walengwa na malengo ya 

kufundisha somo hili. Mwisho kuna  maelezo ya uchaguzi wa mada   na ufafanuzi wa vipengele vya jadweli ya ufundishaji na ujifunzaji. 

 

Sababu za Kuandika Mtaala Mpya wa Elimu ya Msingi 

 

Mnamo mwaka 2008/2009 Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar iliendesha mchakato wa kufanya mapitio, kufupisha na kuandika upya mtaala wa 

elimu ya msingi.  Madhumuni yalikuwa ni kufanya mtaala ushabihiane na Sera ya Elimu ya Zanzibar (2006).  Sera hii inalenga kurekebisha ubora 

na muundo wa elimu ya msingi pamoja na kuweka muunganiko bayana kati ya elimu ya maandalizi, msingi. na sekondari ili kukidhi matarajio ya 

walengwa na jamii yao.  Sera ya Elimu ya 2006 imebadili muundo wa elimu kwa kutamka kuwa elimu ya maandalizi itakuwa ni sehemu ya elimu 

ya lazima, elimu ya msingi itakuwa ni ya miaka sita (6) badala ya saba (7) na baadhi ya masomo ya ngazi ya msingi yatafundishwa  kwa kutumia 

lugha ya Kiingereza kwa madarasa ya V na VI. 

 

Mambo mengine yaliyochochea mapitio haya ni pamoja na haya  yafuatayo:  

 Mwelekeo wa kilimwengu katika maendeleo ya kijamii, kisayansi na kiteknolojia.   

 Mwitiko wa serikali kwa Wanzanzibari kudai nafasi zaidi za skuli kwa watoto wote na kuongeza ubora wa elimu inayotolewa. 

 Mwitiko wa serikali kwa matokeo ya Utafiti wa Mahitaji katika Mtaala wa Elimu ya Msingi wa 2008.   

 

Utafiti huo uligundua  mambo yafuatayo:   

 Mtaala wa 1998 haukukuza stadi za kuwasiliana, ubunifu na fikra yakinifu.   

 Haukuzingatia vya kutosha mahitaji ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu na masuala mtambuka.   

 Ulihimiza matumizi ya mbinu za kufundishia/kujifunzia zilizojikita kwa mwalimu zaidi kuliko kwa mwanafunzi. 

 Ufundishaji/ujifunzaji ulikuwa wa kinadharia zaidi kuliko kuwa wa vitendo au ushiriki wa wanafunzi.   

 Kwamba kulikuwa na uhaba wa kazi/mazoezi ya wanafunzi yenye kuwazoesha kutumia lugha ya Kiingereza. 



 v 

 

Kutokana na changamoto hizo, serikali iliamua kufanya mabadiliko ya msingi katika mtaala wa Elimu ya Msingi.  Baadhi yake ni 

kutoa elimu inayozingatia ukuzaji wa ujuzi wa wanafunzi.  Hii ni elimu inayowapatia maarifa, stadi za kufanya mambo mbalimbali na 

mwenendo/mwelekeo unaothaminiwa katika jamii yao.  Iliamuliwa vile vile kuwa elimu iwapatie wanafunzi misingi ya kujiajiri au 

kuajiriwa baada ya kuhitimu Elimu ya Msingi kama hawataendelea na Elimu ya Sekondari.  Miongoni mwa masomo ya aina hiyo ni 

Mafunzo ya Amali.   

 

Umuhimu wa Somo la Mafunzo ya Amali 

Somo hili ni hai kwa vile linalenga kumjengea mwanafunzi stadi za misingi katika fani za kumwezesha kujitegemea atakapohitimu 

Elimu ya Msingi, endapo hataendelea na Elimu ya Sekondari.  Mtizamo huu una maana kuwa mwanafunzi hatatarajiwa kuwa fundi au 

mkulima au mvuvi stadi.  Hata hivyo atapata maarifa, stadi na mwelekeo chanya wa kumwezesha kuwa na misingi muhimu ya fani 

hizo amalizapo elimu ya msingi. 

 

Madhumuni ya Elimu Zanzibar 

Yafuatayo ndiyo madhumuni ya elimu Zanzibar: 

1. Kukuza na kudumisha tabia na desturi bora za Wazanzibari na Watanzania ili kuimarisha umoja na utambulisho wao wa 

kiutamaduni. 

2. Kuimarisha upatikanaji na matumizi sahihi ya aina mbalimbali za maarifa, stadi na mwelekeo/mwenendo kwa ajili ya 

kuendeleza kikamilifu utu na ubora wa maisha ya jamii. 

3. Kuwezesha kila mwananchi kuelewa na kuheshimu misingi ya Katiba ya Zanzibar  ay a Tanzania, Haki za Binadamu, pamoja 

na haki, wajibu na majukumu ya kiraia. 

4. Kuendeleza na kuhimiza matumizi bora, uangalizi na utunzaji wa mazingira. 

5. Kukuza utashi na heshima ya kufanya kazi za kujiajiri na kuajiriwa pamoja na nidhamu kazini na utendaji kazi kwa kiwango 

cha juu cha ubora. 
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6. Kukuza na kudumisha misingi ya kuvumiliana, amani, upendo, haki, maelewano, haki za binadamu na uhuru, umoja wa kitaifa 

na kimataifa kama vinavyofafanuliwa katika mikataba ya kimataifa. 

 

Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi 

Yafuatayo ndiyo madhumuni na malengo ya Elimu ya Msingi Zanzibar: 

1. Kuwezesha watoto wote wenye umri wa kwenda skuli kujenga na kudumisha misingi imara ya stadi za kusoma, kuandika, 

kuhesabu, ubunifu na mawasiliano kwa lugha za Kiswahili, Kiingereza na lugha nyengine za kigeni. 

2. Kuwezesha wanafunzi kuelewa matumizi ya sayansi na teknolojia na kutambua mchango wake katika maendeleo ya taifa lao 

na ulimwengu. 

3. Kuweka, kuendeleza na kudumisha miongoni mwa wanafunzi misingi imara ya stadi za kufikiri na udadisi ili kuelewa 

mazingira yao na mahusiano ya kijamii. 

4. Kuwezesha wanafunzi kuelewa jinsi matukio yaliyopita yanavyoathiri matukio ya wakati uliopo  ay a wakati ujao. 

5. Kugundua vipaji vya kila mwanafunzi kuanzia  umri mdogo ili kuvidumisha na kuviendeleza. 

6. Kuweka misingi imara ya stadi za uchunguzi, fikra na ushirikiano katika kutatua matatizo yanayodumaza maendeleo binafsi 

ya wanafunzi ya  jamii yao. 

7. Kuwaandaa wanafunzi kujiunga na elimu ya sekondari. 

8. Kuwezesha wanafunzi kukuza uwezo wao kiakili na utashi wa kujitafutia maarifa. 

9. Kuwazoesha wanafunzi shughuli za uzalishaji mali na kukuza ari yao katika kutekeleza majukumu ya kijamii. 

10. Kuwezesha wanafunzi kutambua na kuenzi umoja wa taifa lao pamoja na ushirikiano baina ya taifa lao na watu na mataifa 

mengine. 

11. Kuwezesha wanafunzi kujenga maadili mema kiroho, kiutamaduni na kiitikadi ili kukuza uzalendo na kufahamu hali ya nchi 

yao kihistoria, kisiasa na kijamii. 

12. Kukuza na kudumisha nidhamu binafsi ya wanafunzi, kuheshimu usawa na kijinsia na kulinda afya zao na za watu wengine. 

13. Kuwezesha wanafunzi kujenga tabia za umaridadi na unadhifu pamoja na matumizi bora ya muda wao wa mapumziko. 

14. Kukuza upendo wa wanafunzi kwa mazingira wanamoishi pamoja na utashi wa kuyatunza. 
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Ujuzi wa Jumla katika Somo la Mafunzo ya Amali 

Baada ya kusoma somo la Mafunzo ya Amali katika skuli za msingi, wanafunzi wataonesha ujuzi wa:- 

1. Kuandaa na kupika vyakula tofauti kwa matumizi ya nyumbani na biashara. 

2. Kushona na kufuma nguo kwa ajili ya kujiajiri, kuajiriwa na utalii. 

3. Kufuga, kulima na kuvua samaki kwa ajili ya kujikimu na biashara. 

4. Kuchora, kuchonga, kufinyanga na kusuka vitu anuai kwa ajili ya kujikimu, biashara na utalii. 

5. Kutumia stadi za kutafuta maarifa na stadi za kazi kutoka katika maktaba na vifaa vingine vya TEHAMA.(Teknolojia ya 

Habari na Mawasiliano) 

6. Kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

7. Kuainisha na kutumia mbinu za ujasiliamali katika kuvutia wateja na kutafuta masoko. 

 

Malengo ya Jumla ya Somo la Mafunzo ya Amali 

Somo la Mafunzo ya Amali linafundishwa katika skuli za msingi ili kuwezesha wanafunzi: 

1. Kujenga tabia ya ushiriki katika uzalishaji mali kwa ajira au katika vikundi kwa ajili ya maendeleo binafsi  ay a Taifa. 

   2.Kutambua matumizi ya stadi za kupata maarifa na mbinu za ujasiriamali kutoka katika maktaba na vifaa vya TEHAMA. 

   .(Teknolojia ya Habari na Mawasiliano) 

 

3.Kuelewa matumizi ya mbinu za ujasiriamali kwa uendelezaji wa shughuli  za uzalishaji mali. 

4.Kupata stadi za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

 

Uchaguzi na Mpangilio wa Mada 

Mada zimepangwa kulingana na makuzi ya kiakili ya wanafunzi, upeo na uwezo wa  kuelewa maudhui na umuhimu wa fani hiyo 

katika shughuli za kiuchumi za jamii yao. Mada kuu ni zile zile kwa madarasa yote, lakini mada ndogo zinatofautiana kwa  ugumu na 
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utata toka darasa moja hadi jengine. Aidha zimezingatiwa mada za  masuala mtambuka, hususani, ujasiliamali pamoja na stadi  za 

maisha za uthubutu 

 

Mwalimu anashauriwa kufundisha mada hizi kwa kuzingatia mazingira ya sehemu ilipo skuli yake na kwa mfuatano anaodhani utafaa.  

Mpangilio wa mada unaopendekezwa katika muhtasari ni kama unavyoonekana katika jadweli lifuatalo: 

 

 

FANI/STADI 

MPANGILIO WA STADI KIMADARASA 

DARASA LA V DARASA LA VI 

1. Huduma ya kwanza. √ √ 

2. Virusi vya UKIMWI na UKIMWI √ √ 

3. Ujasiri Amali. √ √ 

4. Benki √ √ 

5. Kupika.   

6. Kuvua. √ √ 

7. Kusuka. √ √ 

8. Kushona. √ √ 

9. Kuchora. √ √ 

10. Kupaka rangi. - √ 

11.  Kuchonga.  √ √ 

12. Kufinyanga.  √ √ 

13. Kufuga.  √ √ 

14. Kulima. √ √ 

15. Biashara ya Utalii. √ √ 
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Muundo wa Muhtasari 

Muhtasari huu una sehemu kuu mbili: Kurasa za Mwanzo na Jadweli za Ufundishaji na Ujifunzaji. 

   

 

Kurasa za Mwanzo 

Sehemu hii inajumuisha jalada la muhtasari, ukurasa wa jina la muhtasari, ukurasa wa haki – miliki na wa yaliyomo.  Vile vile, kuna 

sababu za kuandikwa mtaala mpya  na maelezo ya umuhimu wa somo hili la Mafunzo ya Amali.  Kisha, kuna orodha za Madhumuni 

ya  Elimu Zanzibar, Madhumuni na Malengo ya Elimu ya Msingi, ujuzi wa jumla na malengo ya jumla ya somo hili.  Mwisho kuna  

maelezo kuhusu uchaguzi na mpangilio wa mada na ufafanuzi wa vipengele vya jadweli  za ufundishaji na ujifunzaji. 

 

 Jadweli za Ufundishaji na Ujifunzaji 

Sehemu  hii inaonesha utaratibu wa ufundishaji na ujifunzaji na imegawawika katika madarasa ya V na VI.  Muhtasari wa kila darasa 

umetanguliwa na ujuzi wa jumla ambao wanafunzi wanatakiwa kuonesha katika darasa husika.  Kisha kuna malengo ya jumla 

yanayotazamiwa kufikiwa. Baada ya malengo linafuata jadweli la ufundishaji/ujifunzaji lenye safu - wima sita zenye vichwa vya: 

Mada Kuu/Mada Ndogo; Malengo Mahsusi; Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia; Vifaa/Zana; Upimaji na Vipindi kwa kila mada ndogo.  

Yafuatayo ni maelezo ya umuhimu wa kila kipengele: 

 

Mada/Mada Ndogo 

Mada kuu hutamka maudhui yatakayofundishwa.  Chini ya mada kuu kuna mada ndogo ambazo huonesha kina na mawanda ya 

ufundishaji/ujifunzaji wa mada kuu husika. 

 

Malengo Mahsusi 
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Kila mada ndogo imeandikiwa lengo au malengo mahsusi.  Hayo yanaeleza stadi, mwenendo/mwelekeo na maarifa ambayo kila 

mwanafunzi anapaswa kujifunza katika mada ndogo husika.  Malengo mahsusi ndiyo yanatumiwa kufanyia upimaji.  Aidha ufikiaji 

wa malengo mahsusi katika kujifunza hutafsiriwa kama ufikiaji wa stadi, mwelekeo na maarifa yanayolengwa katika mada husika.  

Kila mwanafunzi anatakiwa kuyafikia malengo mahsusi yaliyotajwa.  Hivyo, mwalimu anapaswa kuhakikisha kuwa lugha ya alama 

inatumiwa kufundisha mwanafunzi kiziwi na mashine ya Braille au zana mguso zinatumika kwa mwanafunzi asiyeona.  Taratibu, 

miongozo, vifaa na mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa makundi mengine ya wanafunzi wenye mahitaji maalumu zitumike 

ipasavyo. 

 

 

 

Mbinu za Kufundishia/Kujifunzia 

Safu - wima hii imesheheni mbinu shirikishi za kutumia katika kufundisha/kujifunza mada za somo hili.  Mbinu hizo ni kama maswali 

na majibu, bungua bongo, onesho mbinu, mhadhara mfupi, igizo dhima na mazoezi ya vitendo.  Haya ni mapendekezo ya mbinu 

ambazo zimethibitika kuhimiza ushiriki wa wanafunzi katika vitendo vya kujifunza.   Mwalimu anashauriwa pia kutumia mbinu 

nyengine shirikishi atakazoona zinafaa kufundishia kulingana na mazingira yake. 

 

 

Vifaa/Zana 

Vifaa/zana za kufundishia/kujifunzia somo hili zimeorodheshwa katika safu-wima hii.  Hata hivyo haya ni mapendekezo ya zana/vifaa 

vilivyothibitika kufanikisha ufundishaji/ujifunzaji wa mada husika.  Mwalimu anashauriwa pia kubuni na kutengeneza zana/vifaa vya 

kutumia kutokana na malighafi za bei nafuu kutoka katika mazingira yake. Aidha, mwalimu awahimize wanafunzi kubuni na 

kutengeneza  zana za kufundishia/kujifunzia kwa kutumia malighafi zilizomo katika mazingira yao. 

 

Upimaji 
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Katika safu hii zinapendekezwa njia za kupima iwapo mwanafunzi amefikia lengo/malengo ya kufundisha/kujifunza mada husika.  

Mwalimu anahimizwa kupima maendeleo ya kila mwanafunzi kwa kutumia njia mbalimbali kila siku, wiki, mwezi, muhula na 

mwisho wa mwaka wa masomo.  Njia hizo za upimaji ni kama mazoezi, majaribio na mitihani ya wanafunzi.  Wakati wa kuzitumia 

njia hizo, ni vyema mwalimu akazingatia mapendekezo ya upimaji yaliyomo katika muhtasari. 

 

 

 

 

Vipindi 

Hii ni safu-wima inayoonesha idadi ya vipindi kwa kila mada inayofundishwa.  Idadi hiyo imefikiwa baada ya kujumlisha vipindi vya 

somo hili kwa mwaka wa masomo (siku 224) kwa kila darasa.  Jumla hiyo imegawika kwa idadi ya mada ndogo zilizomo katika 

muhtasari ili kupata wastani wa vipindi kwa kila mada ndogo.  Makadirio haya yanaweza kubadilishwa na mwalimu kulingana na 

mazingira ya ufundishaji/ujifunzaji wa mada husika. 

 

 

Somo la Mafunzo ya Amali lina vipindi (3) kwa wiki. Kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi muda wa kipindi kimoja ni dakika arobaini 

(40) kwa shifti ya asubuhi, ni dakika thelathini na tano (35) kwa shifti ya mchana.  Siku ya Ijumaa kila kipindi kitachukua dakika 

thelathini  (30) tu.  Utawala wa skuli unahimizwa kufidia muda wa masomo utakaopotea kutokana na dharura za sikukuu za kidini au 

za kiserikali. 

 

KATIBU MKUU 

WIZARA YA ELIMU  NA MAFUNZO YA AMALI 

ZANZIBAR 
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DARASA LA TANO 

UJUZI  

Baada ya kusoma somo la Mafunzo ya Amali katika Darasa la V wanafunzi wataonesha ujuzi wa: 

1. Kuainisha mapishi na kupika kwa kutumia njia tofauti kwa ajili ya matumizi binafsi na biashara. 

2. Kushona nguo kwa kutumia mikono kwa ajili ya matumizi binafsi. 

3. Kufuma vitu tofauti kwa mifumo tofauti kwa kutumia mikono kwa ajili ya matumizi binafsi, biashara na kuimarisha utalii. 

4. Kulima vipando mbali mbali kwa kutumia mbinu za kisasa kwa ajili ya mahitaji binafsi na biashara. 

5. Kueleza na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

6. Kufuga ndege wa aina tofauti kwa kutumia mbinu za kisasa kwa ajili ya mahitaji binafsi na biashara. 

7. Kuchonga, kusuka na kutengeneza vitu mbali mbali kwa kutumia zana na vifaa tofauti kwa ajili ya matumizi binafsi, biashara 

na kuimarisha utalii. 

8. Kuchora na kupaka rangi vitu kwa usahihi kwa matumizi binafsi, biashara na kuimarisha utalii. 

   

MALENGO 

Malengo ya kufundisha somo la Mafunzo ya Amali katika Darasa la V ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kujenga tabia ya matumizi ya zana bora kwa urahisishaji na uendeshaji wa shughuli za uzalishaji mali kwa  mafanikio. 

2. Kuthamini utengenezaji wa vitu vya biashara na utalii vitokanavyo na vifaa vipatikanavyo katika mazingira yao kwa urahisi. 

3. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za ujasiriamali. 

4. Kuelewa stadi za msingi za upishi, ususi, ushonaji, uchongaji na uchoraji kwa matumizi binafsi, biashara na uimarishaji wa 

utalii. 

5. Kupata stadi za msingi za kilimo, uvuvi na ufugaji kwa matumizi binafsi, biashara na uimarishaji wa utalii. 

6. Kuelewa mbinu za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

7. Kutambua mbinu za uvutiaji wa wateja, utafutaji wa masoko na udhibiti wa fedha kwa maendeleo yao na ya Taifa. 
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MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/  

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA  UPIMAJI VIPINDI 

1. HUDUMA YA 

KWANZA 

a) Huduma ya 

Kwanza kwa 

Aliyevunjika 

Mkono/Mguu. 

Mwanafunzi aweze 

kutoa huduma ya kwanza kwa 

aliyevunjika mguu/mkono. 

 

 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi ya kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu aliyevunjika mguu 

au mkono. 

1. Vijiti. 

2. Vipande vya  

     ubao. 

3. Vitambaa   (bendeji). 

4. Kamba. 

5. Kanda za video 

/CD/DVDzinazohus

u utuaji wa huduma 

ya kwanza. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutoa huduma 

ya kwanza kwa 

mtu 

aliyevunjika 

mguu/aliyevunji

ka mkono? 

5 

 

 

 

 

 

 

b) Huduma ya 

Kwanza kwa Mtu 

Aliyeungua. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza namna ya kutoa 

huduma ya kwanza kwa mtu 

aliyeungua moto. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza jinsi ya 

kumhudumia mtu aliyeungua ikiwa 

nje ya darasa. 

1. Asali 

2. Gozi. 

3.  “Burn cream”. 

4. Maji baridi. 

5. Dawa ya meno. 

6.  “Petroleum  

      Jelly”. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza jinsi ya 

kutoa huduma 

ya kwanza kwa 

mtu aliyeungua 

moto? 

4 

. 

 

 

 

 

 

 (ii) Kutoa huduma ya kwanza 

kwa mtu aliyeungua. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi ya kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu aliyeungua. 

1. Asali 

2. Gozi. 

3. “Burn cream” 

4. Maji baridi. 

5. Dawa ya meno. 

 6.    “Petroleum jelly”. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutoa huduma 

ya kwanza kwa 

mtu 

aliyeungua? 

 



 3 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/  

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA  UPIMAJI VIPINDI 

c) Kumbeba Majeruhi Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza njia tofauti za 

kuwabeba majeruhi. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza njia tofauti za kuwabeba 

majeruhi. 

1. Machera. 

1. Kiti. 

2. Gari. 

4.  Kitanda. 

5. Baiskeli. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kueleza njia 

tofauti za 

kumbeba  

majeruhi? 

4 

 (ii) Kubeba majeruhi kwa 

kutumia njia tofauti. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo dhima, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi ya kubeba majeruhi 

kwa kutumia njia mbali mbali. 

1. Machera. 

2. Kiti. 

3. Gari. 

4. Kitanda. 

5. Baiskeli. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kumbeba 

majeruhi kwa 

kutumia njia 

tofauti? 

 

2. VIRUSI VYA 

UKIMWI (VVU) na 

UKIMWI 

Hadhari ya Kuchukua 

Dhidi ya  Virusi vya 

UKIMWI (VVU). 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vifaa na mambo 

yanayoweza  kusababisha 

maambukizi ya V.V.U. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa na mambo 

yanayoweza kusababisha 

maambukizi ya VVU. 

1. Kiwembe 

2. Vitu vyenye 

    ncha kali. 

3.CD/DVD zinazohusu 

hadhari ya kuchukua 

dhidhi ya VVU. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kutaja vifaa na 

mambo 

yanayoweza 

kusababisha 

maambukizi ya 

VVU? 

 

 

 

4 
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(ii) Kueleza hatua za 

kuchukuwa dhidi ya 

maambukizi  ya VVU. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza hatua za 

kuchukuwa ili kujiepusha na 

maambukizi ya VVU. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza hatua 

za kuchukuwa 

dhidi ya 

maambukizi ya 

VVU? 

 

 

 

 

3. UJASIRIAMALI 

a) Maana ya  

Ujasiriamali. 

Mwanafunzi aweze kueleza 

maana ya Ujasiriamali. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya  

ujasiriamali. 

1. Vipeperushi 

vinavyohusu 

ujasiriamali. 

2. Vipeperushi 

vinavyohusu ujasiri -

amali katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya ujasiriamali? 

1 

b) Misingi ya 

Ujasiriamali. 

Mwanafunzi aweze: 

i) Kueleza njia za utafutaji wa 

mtaji. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya mtaji. 

2. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza njia za utafutaji 

wa mtaji. 

 

 

1. Chati inayoonesha 

njia za utafutaji wa 

mtaji. 

2. Chati inayoonesha 

njia za utafutaji wa 

mitaji katika maandishi 

ya Braille. 

3. Kitabu cha kiada. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza njia za 

utafutaji wa 

mtaji? 

5 
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4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

 ii) Kueleza namna ya utafutaji 

wa masoko. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza umuhimu 

wa utafutaji wa masomo. 

2. Kwa mbinu ya kumualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna ya 

utafutaji wa masoko. 

1. Vipeperushi 

vinavyohusu 

umuhimu wa 

utafutaji wa masoko. 

2. Vipeperushi katika 

maandishi ya Braille. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

umuhimu wa 

utafutaji wa 

masoko? 

 

 iii) Kueleza namna ya kutoa 

huduma bora kwa wateja. 

1. Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutembelea vikundi vya ujasiriamali 

kupata maarifa ya kutoa huduma 

kwa mteja. 

 

 

 

 

 

1. Vitini vinavyohusu 

umuhimu wa huduma 

bora kwa mteja. 

2. Vitini katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

umuhimu wa 

kutoa huduma 

bora kwa 

mteja? 
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2. Kwa  kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa kutoa huduma bora 

kwa wateja. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuigiza namna ya kutoa 

huduma bora kwa wateja. 

 iv) Kueleza namna ya  udhibiti 

wa fedha. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kualika mgeni, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kueleza umuhimu wa 

udhibiti wa fedha. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuweka kumbukumbu 

ya udhibiti wa fedha. 

 

 

 

 

1. Madaftari ya kuwekea 

kumbukumbu  za fedha. 

2. Mashine ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza 

umuhimu wa 

udhibiti wa 

fedha? 
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4. BENKI 

a) Maana ya Benki. 

Mwanafunzi aweza kueleza 

maana ya benki. 

1. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimiu awaongoze 

wanfunzi kueleza maana ya benki 

1. Chati inayoonesha  

    benki 

2.Chati mguso 

   inayoonesha benki. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana 

ya benki? 

2 

b) Aina za Benki. Mwanafunzi aweze 

kutofautisha aina za benki 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kualika mgeni, mwalimu 

awaongoze wanfunzi kueleza 

aina mbali  mbali za benki. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kutofautisha aina za benki. 

1. Chati inayoonesha aina 

     za benki. 

2. Chati mguso 

     inayoonesha aina za  

     benki. 

3. Vipeperushi  

    vinavyoelezea aina za  

    benki. 

4. Vipeperushi katika  

    maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

aina za benki? 

2 

c) Faida za Benki. Mwanafunzi aweze kutaja 

faida za benki. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliani 

katika vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja faida za benki. 

1. Chati inayoonesha 

faida za benki. 

2. Chati mguso 

inayoonesha faida za 

benki. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

faida za benki? 

3 
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5. KUPIKA 

a) Njia Mbali mbali 

za Mapishi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuorodhesha njia mbali 

mbali za mapishi. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuorodhesha njia mbali 

mbali za mapishi. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha 

njia mbali mbali 

za mapishi? 

5 

 (ii) Kutumia njia mbali mbali 

za mapishi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia njia mbali mbali za 

mapishi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya ziara ya 

kimafunzo, mwalimu awapeleke 

wanafunzi Chuo/Hoteli ya Utalii 

kuangalia njia mbali mbali za 

mapishi. 

 

1. Sufuria. 

2. Vyungu. 

3. Mafuta ya kupikia. 

4. Mchele. 

5. Kuni. 

6. Chumvi. 

7. Vitoweo. 

8. Sukari. 

9. Mwiko. 

10. Kijiko. 

11. Mboga. 

12. Unga. 

13. Maharage. 

14. Mihogo. 

15.  kanda za 

Video/CD/DVD 

zinazohusu njia 

mbali mbali za 

Je mwanafunzi 

anaweza 

kutumia njia 

mbali mbali za 

mapishi? 
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mapishi. 

b) Kuhifadhi Vyakula 

Vibichi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja njia mbali mbali za 

kuhifadhi vyakula vibichi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja njia mbali mbali za 

kuhifadhi vyakula vibichi. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je. mwanafunzi 

anaweza 

kutaja njia 

mbali mbali za 

kuhifadhi 

vyakula 

vibichi? 

 

 

5 

(ii) Kutumia njia mbali mbali 

kuhifadhi vyakula vibichi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia njia mbali mbali za 

kuhifadhi vyakula vibichi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhifadhi vyakula vibichi kwa 

kutumia njia mbali mbali. 

 

1.  Vyakula    

    vibichi. 

2. Vyombo vya  

     kupikia. 

3. Vyombo vya   

    kuanikia. 

4.  Friji. 

5.  Friza. 

6.  Sukari. 

7.  Chumvi. 

8.  Asali. 

9.  Siki. 

10. Maziwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia njia 

mbali mbali za 

kuhifadhi 

vyakula 

vibichi? 

 



 10 

MADA KUU/ 

MADA NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/  

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA  UPIMAJI VIPINDI 

11. Matunda. 

6. UVUVI 

a) Vifaa vya Uvuvi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuorodhesha vifaa mbali  

    mbali vya uvuvi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuorodhesha vifaa mbali 

mbali vya uvuvi. 

1. Nyavu. 

2. Mishipi. 

3. Ndoana. 

4. Chambo. 

5. Boti. 

6. Dema. 

7. Meli. 

8. Uzio. 

9. Ngalawa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha 

vifaa mbali 

mbali vya 

uvuvi? 

5 

(ii) Kuchora vifaa mbali mbali 

     vya uvuvi. 

Kwa kutumia mbinu ya kuchora, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchunguza na kuvichora vifaa vya 

uvuvi. 

1. Penseli za rangi. 

2. Karatasi. 

3. Mstari. 

4 Vifaa mbali mbali vya  

    uvuvi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza  

kuchora vifaa 

mbali mbali vya 

uvuvi? 

 (iii) Kutunza vifaa vya uvuvi. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kujadili namna ya 

kutunza vifaa vya uvuvi. 

1. Pamba. 

2. Sifa. 

3. Rangi. 

4. Makuti/moto. 

5. Kibiriti. 

6. Maji. 

 

 

Je mwanafunzi 

anaweza 

kujadili namna 

ya kutunza 

vifaa vya 

uvuvi? 
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b) Njia za Uvuvi. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja njia tofauti za uvuvi. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja njia tofauti za 

uvuvi. 

1. Chati inayoonesha 

njia tofauti za uvuvi. 

2. Chati mguso 

inayoonesha njia 

mbali mbali za 

uvuvi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja njia 

tofauti za 

uvuvi? 

3 

 (ii) Kueleza njia tofauti za 

uvuvi. 

1. Kwa kutumia njia ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza njia tofauti za 

uvuvi. 

2. Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu awapeleke wanafunzi 

kwenye diko kuangalia vifaa na aina 

za uvuvi. 

1. Vipeperushi. 

2. Vipeperushi katika 

maandishi ya Braille. 

              - 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza  njia 

tofauti za 

uvuvi? 

 

c) Kuthubutu. Mwanafunzi aweze:  

(i) Kubainisha maswali 

yanayohitaji uthubutu. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupata maana ya 

uthubutu. 

2. Kwa kutumia mbinu ya Bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha mambo 

yanayohitaji uthubutu. 

 

1. Kitabu cha kiada.  

2.Kitabu cha kiada  

   katika  maandishi ya  

   Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

mambo 

yanayohitaji 

uthubutu? 

3 
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 (ii) Kueleza faida za kuthubutu 

na hasara za kutothubutu. 

Kwa kutumia mbinu ya changanya-

kete mwalimu awaongoze 

wanafunzi ili kuibua faida za 

kuthubutu na hasara za kutothubutu. 

1.   Chati inayoonesha 

faida za kuthubutu 

na hasara za 

kutothubutu. 

2 Chati katika  

maandishi ya Braille  

inayoonesha faida za 

kuthubutu na hasara 

za kutothubutu. 

Je mwanafunzi 

anaweza 

kueleza faida za 

kuthubutu na 

hasara za 

kutothubutu? 

 

7. KUSUKA 

a) Kupika Ukindu. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vifaa vya kupikia 

ukindu. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu,mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa vya kupikia 

ukindu. 

1. Maji. 

2. Ukindu. 

3. Rangi mbali mbali. 

4. Chumvi. 

5. Kuni au mkaa  

    (mafuta). 

6. Sufuria. 

7. Jiko. 

Je mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vifaa vya 

kupikia ukindu? 

5 

 (ii) Kueleza namna ya kupika 

ukindu. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna ya kupika 

ukindu. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna 

ya kupika 

ukindu? 
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 (iii) Kupika ukindu. Kutumia mbinu ya 

mazoezi,mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupika ukindu. 

1. Maji. 

2. Ukindu 

3.  Rangi mbali mbali. 

4.  Chumvi. 

5.  Kuni au mkaa. 

6.  Sufuria. 

7.  Jiko. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kupika ukindu.? 

b) Kupakasa Ukili. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kupakasa ukili kwa 

kutumia ukindu. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kumualika mgeni, mwalimu 

awaelekeze wanafunzi namna ya 

kupakasa ukili. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupakasa  kili za aina 

mbali mbali. 

 

 

1. Ukindu. 

2. Kisu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kupakasa ukili 

kwa kutumia 

ukindu? 

5 

(ii) Kushona vitu tofauti kwa 

kutumia ukili. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaelekeze 

wanafunzi namna ya 

kushona vitu kwa kutumia 

ukili. 

1. Ukili. 

2. Shazia. 

3. Utembwe. 

4. Uzi wa kipolo. 

5. Kibao. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kushona vitu 

tofauti kwa 

kutumia ukili? 
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2. Kwa kutumia mbinu ya kazi 

mradi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kushona vitu 

tofauti kwa kutumia ukili. 

6. Kitambaa.  

c) Kusuka kwa 

Makuti. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kusuka vitu mbali mbali 

kwa kutumia makuti. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusuka vitu mbali mbali 

kwa kutumia makuti. 

1. Kuti. 

2. Pongoo. 

3. Ununu. 

4. Pakacha. 

5. Kamba. 

6. Kisu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kusuka vitu 

mbali mbali 

kwa kutumia 

makuti? 

4 

(ii) Kutengeneza vitu tofauti 

kwa kutumia makuti/njukuti. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutengeneza vitu tofauti kwa 

kutumia makuti/njukuti. 

1. Njukuti.  

2. Kititia. 

3. Pakacha. 

4. Soa. 

5. Kofia. 

6. Kipepeo. 

7. Kitife. 

8. Zumari. 

9. Fyagio. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutengeneza 

vitu tofauti kwa 

kutumia makuti 

au njukuti? 

8. KUSHONA 

a) Kushona kwa 

Mkono. 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kupima na kukata vipande 

vidogo vidogo vya kitambaa. 

 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

namna ya kupima na kukata vipande 

vidogo vidogo vya kitambaa. 

1. Kiwembe. 

2. Kitambaa. 

3. Chaki. 

4. Mkasi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kupima na 

kukata vipande 

5 
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5.   Futi kamba  

“(tape measure).” 

6.  Rula. 

vidogo vidogo 

vya vitambaa? 

(ii) Kushona mishono tofauti 

kwa kutumia uzi na sindano. 

Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu mwalimu awaongoze 

wanafunzi kushona mishono tofauti 

kwa kutumia uzi na sindano. 

1. Vitambaa. 

2. Nyuzi aina tofauti. 

3. Sindano. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kushona 

mishono tofauti 

kwa kutumia 

uzi na sindano? 

(iii) Kukata na kushona nguo 

nyepesi. 

Kwa kutumia onesho mbinu 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kukata na kushona nguo nyepesi. 

1.  Kitambaa. 

2. Mkasi. 

3. Futi kamba.. 

4. Chaki. 

5. Kalamu.    

    Penseli. 

6.  Mstari. 

7. Karatasi za kuchorea  

na kukatia. 

Je mwanafunzi 

anaweza 

kukata na 

kushona nguo 

nyepesi? 

 (iv) Kutaja aina tofauti za 

mishono. 

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina tofauti za 

mishono. 

 

1. Chati yenye orodha 

ya mishono tofauti. 

2. Chati yenye mishono 

tofauti  ya maandishi 

ya katika Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja aina 

tofauti za 

mishono? 
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2. Kwa kutumia mbinu ya ziara ya 

kimafunzo, mwalimu awapeleke 

wanafunzi kwa fundi cherehani 

kuangalia aina mbali mbali za 

mishonoya nguo. 

3. Nguo za mishono 

mbali mbali. 

b) Kufuma kwa 

Mkono. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuainisha aina za mifumo. 

Kwa kutumia onesha mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuainisha aina za mifumo kwa 

msaada wa mchoro. 

 

1. Chati za aina mbali 

mbali za mifumo. 

2. Chati mguso za aina 

mbali mbali za mifumo. 

3. Nguo, vitambaa, 

foronya zilizofumwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuainisha aina 

za mifumo? 

5 

(ii) Kutaja aina za sindano na 

nyuzi za kufumia. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina mbali mbali 

za sindano na nyuzi za kufumia. 

1. Sindano na nyuzi za 

kufumia. 

2. Chati yenye aina za 

sindano na nyuzi. 

3. Chati yenye aina za 

sindano na nyuzi katika 

maandishi ya  Braille.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja aina za 

sindano na 

nyuzi za 

kufumia? 

 

(iii) Kufuma vitu vidogo 

vidogo. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaelekeze wanafunzi 

namna ya kufuma vitu vidogo 

vidogo. 

 

1. Sindano za kufumia 

za aina mbali mbali. 

2. Nyuzi za rangi 

tofauti. 

3. Nyuzi za sweta. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufuma vitu 

vidogo vidogo? 
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2. Kwa kutumia mbinu ya kazi 

mradi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufuma vitu vidogo 

vidogo. 

4. Vitambaa. 

9. KUCHORA 

a) Kuchora Herufi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuainisha vifaa vya 

kuchorea herufi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuainisha vifaa vya 

kuchorea herufi. 

1. Karatasi za manila. 

2. Penseli za kuchorea. 

3. Rula. 

4. Kalamu za maka  

 5. Kifutio. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuainisha vifaa 

vya kuchorea 

herufi? 

4 

(ii) Kutaja makundi makuu ya 

herufi. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja makundi makuu ya 

herufi. 

1. Chati inayoonesha 

makundi makuu ya 

herufi. 

2. Chati mguso 

inayoonesha makundi 

makuu ya herufi. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja makundi 

makuu ya 

herufi? 

 

(iii) Kupima na kuandika 

herufi.  

Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupima na kuandika 

herufi. 

1. Rula. 

2. Penseli za kuchorea. 

3. Karatasi za   manila. 

4.  Kifutio.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kupima na 

kuandika 

herufi? 
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(iv) Kukata herufi/ 

      stensili. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuandika matangazo mbali mbali 

kwa kutumia stensili. 

1. Kiwembe. 

2. Mkasi wa kukatia 

karatasi. 

3. Mstari. 

Je mwanafunzi 

anaweza 

kukata herufi 

kwa kutumia 

stensil? 

 

b) Kuchora Urembo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vifaa mbali mbali 

vya kuchorea urembo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa mbali mbali 

vya kuchorea urembo. 

 

1. Karatasi. 

2. Rula. 

3  Penseli za     

    kuchorea. 

4. Kalamu za rangi. 

5. Rangi za maji. 

6. Mihuri ya aina  

    mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vifaa 

mbali mbali vya 

kuchorea 

urembo? 

4 

(ii) Kubuni aina mbali mbali za 

urembo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu awapeleke wanafunzi 

sehemu zinazochorwa urembo 

(makawa/hina) kuangalia ubunifu 

wa urembo. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubuni aina mbali mbali za urembo. 

 

 

1. Penseli za kuchorea. 

2. Karatasi. 

3. Kifutio. 

4. Rangi za maji. 

5. Mihuri ya aina 

    mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubuni aina 

mbali mbali za 

urembo? 
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(iii) Kuchora aina mbali mbali 

za urembo. 

1. Kwa kutumia  onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora aina mbali mbali za 

urembo. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora aina mbali mbali za 

urembo. 

1. Kifutio. 

2. Karatasi. 

3. Penseli. 

4. Rangi za maji. 

5. Mihuri ya aina 

    mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora aina 

mbali mbali za 

urembo? 

 

c) Kuchora Picha 

kwa Penseli. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja aina mbali mbali za 

penseli za kuchorea na vifaa 

vyengine. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina mbali mbali 

za penseli za kuchorea na vifaa 

vyengine. 

1. Penseli za 

kuchorea. 

2. Karatasi za 

kuchorea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja aina 

mbali mbali za 

penseli za 

kuchorea? 

4 

(ii) Kubainisha mbinu ya 

uchoraji wa kivuli na 

mwangaza. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha mbinu ya uchoraji wa  

kivuli na mwangaza. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kubainisha mbinu ya uchoraji wa 

kivuli na mwangaza. 

1. Chati na Picha. 

2. Karatasi. 

3. Rangi. 

4. Penseli za kuchorea. 

5. Rangi za maji 

6. Brashi. 

7. Meza. 

8. Chati / picha mguso. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha 

mbinu ya 

uchoraji wa 

kivuli na 

mwangaza? 
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(iii) Kutofautisha uchoraji wa 

umbali na ukaribu. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha uchoraji wa umbali na 

ukaribu. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha uchoraji wa umbali na 

ukaribu. 

 

3. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutofautisha uchoraji wa umbali na 

ukaribu. 

 

 

1. Chati.  

2. Karatasi. 

3. Rangi. 

4. Penseli. 

5. Rangi za maji. 

6. Brashi. 

7. Chati mguso. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutofautisha 

uchoraji wa 

umbali na 

ukaribu? 

 

 

 

 

 

 

 

 

 (iv) Kuchora picha mbali 

mbali kwa penseli. 

Kwa kutumia mbinu ya kazi mradi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora picha mbali mbali kwa 

penseli. 

1. Picha za vitu mbali 

mbali. 

2. Picha mguso za vitu 

mbali mbali. 

3. Karatasi. 

4. Penseli. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora picha 

mbali mbali 

kwa  penseli? 
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10. KUCHONGA 

a) Vifaa na Zana za 

Uchongaji. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vifaa na zana 

muhimu za uchongaji na kazi 

zake. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa na zana 

muhimu za uchongaji na kazi zake. 

1. Landa. 

2. Msumeno. 

3. Patasi. 

4. Nyundo. 

5. “T. square”. 

6. Kekee “(drill)”  

7. Bisibisi 

8. Tupa. 

9. Benchi. 

10.   Mbao. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vifaa na 

zana muhimu za 

uchongaji na 

kazi zake? 

 

4 

(ii) Kutumia vifaa na zana 

tofauti za uchongaji. 

1. Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu awapeleke wanafunzi 

sehemu  kunakochongwa  kuangalia 

aina na matumizi ya zana za 

uchongaji. 

 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia vifaa na zana tofauti za 

uchongaji. 

 

 

1. Landa. 

2. Msumeno. 

3. Patasi. 

4. Nyundo. 

5. “T. square”. 

6. Kekee “(drill)” 

7. Bisibisi. 

8. Tupa 

9. Benchi 

10. Mbao. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia vifaa 

na zana tofauti 

za uchongaji? 
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(iii) Kutunza zana na vifaa vya 

uchongaji. 

 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutunza zana na vifaa vya 

uchongaji. 

1. Mbao. 

2. Nyundo. 

3. Msumari. 

4. Landa. 

5. Malete. 

6. “T. square”. 

7. Kekee “(drill)” 

8. Tupa. 

9. Bisibisi. 

10. Benchi. 

11. Patasi. 

12. Msumeno. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutunza zana na  

vifaa vya 

uchongaji? 

 

b) Vitu vya Mbao. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuchonga vitu vidogo 

vidogo vya mbao. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchonga vitu vidogo vidogo vya 

mbao. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia rudia mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuchonga 

vitu vidogo vya mbao. 

1. Msumari. 

2. Mbao. 

3. Landa. 

4. Kekee “(drill)” 

5. Malete. 

6. “T.square”. 

7. Tupa. 

8. Bisibisi. 

9. Patasi. 

10. Msumeno. 

11. Vipeperushi 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchonga vitu 

vidogo vidogo 

vya mbao? 

4 
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vinavyoonesha 

kuchonga vitu 

vidogo vidogo 

vya mbao. 

12. Vipeperushi katika 

maandishi ya 

Braille. 

(ii) Kutengeneza samani 

mbovu. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutengeneza samani mbovu. 

 

1. Kiti kibovu. 

2. Meza mbovu. 

3. Kabati bovu. 

4. Mlango mbovu. 

5. Dirisha bovu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutengeneza 

samani mbovu? 

c) Vitu vya Vifuu Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vitu 

vinavyotengenezwa kwa vifuu. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vitu 

vinavyotengenezwa kwa vifuu. 

Vitu mbali mbali 

vilivyotengenezwa kwa 

vifuu (mfano: kata, 

upawa, bangili, herini, 

vibanio vya nywele). 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vitu 

vinavyotengene

zwa kwa vifuu? 

4 

(ii) Kutengeneza vitu mbali 

mbali vya vifuu kwa ajili ya 

matumizi ya nyumbani, 

mapambo na biashara. 

Kwa kutumia mbinu ya kazi mradi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutengeneza vitu vya vifuu kwa ajili 

ya mapambo na biashara. 

1. Vifuu. 

2. Tupa. 

3. Msasa. 

4. Kisu. 

5. Vanishi. 

6. Waya. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutengeneza 

vitu vya vifuu 

kwa ajili ya 

mapambo na 
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7. Gundi ya 

mbao/”super glue”. 

biashara? 

 

11. KUFINYANGA 

a) Kufinyanga  kwa 

Udongo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

i) Kuainisha aina za udongo 

wa ufinyanzi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuainisha aina za udongo 

wa ufinyanzi. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuainisha aina 

za udongo wa 

ufinyanzi? 

4 

(ii) Kueleza namna ya 

kusafisha udongo wa 

ufinyanzi. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusafisha udongo wa ufinyanzi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusafisha udongo. 

1. Udongo. 

2. Ndoo. 

3. Kitambaa chepesi. 

4. Maji. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kusafisha 

udongo wa 

ufinyanzi? 

(iii) Kufinyanga vitu kwa 

kutumia udongo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mfinyanzi awaelekeze 

wanafunzi jinsi ya kufinyanga vitu 

mbali mbali kwa kutumia udongo. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufinyanga vitu kwa kutumia 

udongo. 

 

1. Udongo. 

2. Waya. 

3.  Maji. 

4.  Mfuko wa plastiki. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufinyanga vitu 

kwa kutumia 

udongo? 
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12. KUFUGA 

a) Kufuga Ndege. 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja aina za ndege. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina za ndege. 

1. Ndege hai. 

2. Chati ya picha za aina 

za ndege mbali mbali. 

3. Chati mguso ya picha 

za ndege mbali mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja aina za 

ndege? 

4 

 (ii) Kueleza njia za ufugaji wa 

ndege. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza njia za ufugaji 

wa ndege. 

1. Vipeperushi. 

2. Vipeperushi 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza njia za 

ufugaji wa 

ndege? 

 

 (iii) Kueleza mahitaji ya 

ndege. 

1. Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu, awapeleke wanafunzi 

sehemu kunakofugwa ndege 

kuangalia aina za ufugaji wa ndege 

na mahitaji ya ndege wanaofugwa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

mahitaji ya ndege. 

1. Vipeperushi. 

2. Vipeperushi 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza mahitaji 

ya ndege? 

 

 

 (iv) Kueleza faida za ufugaji 

wa ndege 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza faida za ufugaji 

ndege. 

Mazao halisi yatokanayo 

na ndege. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza faida za 

ufugaji ndege? 
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 (v) Kufuga ndege. Kwa kutumia mbinu ya kazi mradi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufuga ndege. 

1. Chati/ Michoro ya 

ndege tofauti. 

2. Ndege hai. 

3. Tundu. 

4. Vifaa vya chakula. 

5. Maji 

6. Chakula. 

7. Dawa. 

8. Mabanda. 

9. Chati/ mchoro 

mguso wa ndege 

tofauti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufuga ndege? 

 

b) Kufuga samaki. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(i) Kutaja njia mbali mbali za 

ufugaji wa samaki 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja njia mbali mbali za 

ufugaji wa samaki. 

 

 

                 

 

 

- 

Je, mwanafunzii 

anaweza kutaja 

njia mbali mbali 

za ufugaji wa 

samaki? 

 

 

4 

(ii) Kufuga samaki kwa njia ya 

bakuli (aquarium). 

Kwa kutumia mbinu ya kazi mradi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufuga samaki kwa njia ya bakuli 

(aquarium). 

1. Maji chumvi/ 

      maji baridi. 

2. Bwawa. 

3. Chupa kubwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufuga samaki 

kwa njia ya 
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4. Matumbawe. 

5. Chakula. 

6. Bakuli   “(aquarium)” 

7. Kanda ya  

video/CD/DVD 

zinazohusu kufuga 

samaki. 

bakuli? 

(iii) Kueleza mahitaji ya 

samaki na kuwatunza. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza mahitaji ya 

samaki na kuwatunza. 

1. Chati yenye orodha ya 

mahitaji ya samaki. 

2. Chati ya mahitaji ya 

samaki katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza mahitaji 

ya samaki na 

kuwatunza? 

 

(iv) Kutumia samaki kwa 

chakula. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna ya 

kutumia samaki kwa chakula.  

Samaki waliopikwa/ 

kukaangwa/ 

kubanikwa/kuvu-

mbikwa. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia samaki 

kwa chakula? 

 

13. KULIMA 

a) Kilimo cha 

Mchicha. 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja aina za michicha. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina za michicha. 

Michicha ya aina mbali 

mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja aina za 

mchicha? 

5 
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(ii) Kutayarisha kitalu cha 

mchicha. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutayarisha kitalu cha mchicha. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

katika kutayarisha kitalu cha 

mchicha. 

1. Reki. 

2. Jembe. 

3. Mbolea. 

4. Maji. 

5. Mbegu. 

5. Keni. 

6. Bero. 

7. Dawa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutayarisha 

kitalu cha 

mchicha? 

(iii) Kulima bustani ya 

mchicha. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kulima bustani ya 

mchicha. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kulima bustani ya mchicha. 

 

 

 

1. Reki. 

2. Jembe. 

3. Mbolea. 

4. Maji. 

5. Mbegu. 

6. Keni. 

7. Bero. 

8. Dawa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kulima bustani 

ya mchicha? 

 

(iv) Kuhudumia bustani ya 

mchicha. 

1. Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna ya 

kuhudumia bustani ya mchicha. 

1. Jembe.  

2.. Reki. 

3. Mbolea. 

4. Maji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuhudumia 

bustani ya 
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 2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze  wanafunzi  

kuhudumia bustani ya mchicha. 

5. Keni. 

6. Bero.  

7. Dawa. 

mchicha? 

(v) Kutumia mchicha kwa 

chakula na biashara. 

Kwa kutumia mbinu ya kazi 

mradi,mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuelezea namna ya 

kutumia mchicha kwa chakula na 

biashara. 

Mboga iliyopikwa. Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia 

mchicha kwa 

chakula na 

biashara? 

 

b) Kilimo cha 

Tungule. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kubainisha aina za tungule. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kubainisha aina za 

tungule. 

Tungule za aina mbali 

mbali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kubainisha aina 

za tungule? 

4 

(ii) Kutayarisha kitalu cha 

tungule. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutayarisha kitalu cha tungule. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutayarisha kitalu cha tungule. 

1. Reki. 

2. Jembe. 

3. Mbolea. 

4. Maji. 

5. Mbegu. 

6. Keni. 

7. Bero. 

8. Dawa. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutayarisha 

kitalu cha 

tungule? 
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(iii) Kupandikiza bustani ya 

tungule. 

 

1. Kwa kutumia onesho 

mbinu,mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupandikiza bustani ya 

tungule. 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupandikiza bustani ya tungule. 

1. Reki. 

2. Jembe. 

3. Mbolea. 

4. Maji. 

5. Mbegu. 

6. Keni. 

7. Bero. 

8. Dawa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

Kupandikiza 

bustani ya 

tungule? 

 

 (iv) Kueleza namna ya 

kuhudumia bustani ya tungule. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi   

kuhudumia bustani ya tungule. 

1. Maandiko yahusuyo 

kilimo cha mboga 

mboga. 

2. Maandiko  ya Braille 

kuhusu kilimo cha 

mboga mboga  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuhudumia 

bustani ya 

tungule? 

 

(v) Kutumia tungule kwa 

chakula na biashara. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza jinsi ya kutumia 

tungule kwa chakula na biashara. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia tungule 

kwa chakula na 

biashara? 

 

 (vi) Kuhifadhi tungule Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhifadhi tungule kwa njia mbali 

mbali. 

1. Jamu ya tungule. 

2. Achari ya tungule. 

3. Tungule ya 

kibati/kipaketi 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuhifadhi 

tungule kwa 
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njia mbali 

mbali? 

14. BIASHARA YA 

UTALII  

a) Utalii. 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya utalii. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza dhana ya utalii. 

1. Vipeperushi 

vinavyoelezea dhana 

ya utalii. 

2. Vipeperushi  katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza dhana 

ya utalii? 

4 

(ii) Kutaja aina za utalii. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina za utalii. 

1. Vipeperushi. 

2. Vipeperushi 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja aina za 

utalii? 

 

(iii) Kuorodhesha maeneo ya 

       utalii. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

matembezi ya ukumbini, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuorodhesha 

maeneo ya utalii. 

2. Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu  awapeleke wanafunzi 

kutembelea maeneo ya utalii. 

1. Ramani ya Zanzibar. 

2. Ramani mguso ya 

Zanzibar. 

3. Vipeperushi na kadi za 

utalii. 

4. Vipeperushi na kadi 

mguso za utalii. 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuorodhesha 

maeneo ya 

utalii?  
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b) Manufaa ya Utalii. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza faida za utalii. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza faida za utalii. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza faida za 

utalii? 

4 

(ii) Kueleza hasara za utalii. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza hasara za utalii. 

1. Chati yenye orodha ya 

hasara za utalii. 

2. Chati yenye hasara za 

utalii katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza hasara 

za utalii? 

 

 

(iii) Kueleza faida za ushiriki 

wa wananchi katika utalii. 

Kwa kutumia mbinu ya majadiliano 

ya vikundi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza ushiriki wa 

wananchi katika utalii. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza faida za  

ushiriki wa 

wananchi katika 

utalii? 
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DARASA LA SITA  

 

UJUZI 

Baada ya kusoma somo la Mafunzo ya Amali katika Darasa la VI wanafunzi wataonesha ujuzi wa:- 

1. Kueleza na kutoa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 

2. Kupika vyakula kwa matumizi binafsi na biashara. 

3. Kushona nguo kwa kutumia cherehani kwa matumizi binafsi, biashara na kuiamarisha utalii. 

4. Kufuma na kudarizi vitu mbali mbali kwa kutumia mashine kwa matumizi binafsi, biashara na kuimarisha utalii. 

5. Kutunza mazao mbali mbali kwa kutumia mbinu za kisasa kwa ajili ya matumizi binafsi na biashara. 

6. Kufuga wanyama wa aina mbali mbali kwa kutumia mbinu na zana za kisasa kwa  matumizi binafsi na biashara. 

7. Kufuga na kuvua samaki wa aina mbali mbali kwa ajili ya matumizi binafsi na biashara. 

8. Kutayarisha vifaa na kusuka vitu mbali mbali kwa matumizi binafsi, biashara na kuimarisha utalii. 

9. Kufinyanga, kuchora, kuchonga na kupaka rangi vitu kwa matumizi binafsi, biashara na kuimarisha utalii. 

10. Kuainisha na kutumia mbinu za kuvutia wateja, kutafuta masoko na kudhibiti fedha. 

11. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za ujasiriamali. 

 

MALENGO  

      Malengo ya kufundisha somo la Mafunzo ya Amali katika Darasa la VI ni kuwezesha wanafunzi:- 

1. Kupata stadi za uchongaji, uchoraji, ufinyanzi na upakaji rangi vitu anuai kwa kutumia mbinu na zana za kisasa. 

2. Kupata stadi za upishi, uvuvi, ususi na ushonaji kwa kutumia mbinu na zana za kisasa kwa matumizi mbali mbali. 

3. Kupata stadi za msingi za ukulima na ufugaji wa vitu anuai kwa kutumia mbinu na zana za   kisasa. 

4. Kutumia maktaba na vifaa vya TEHAMA ili kupata maarifa na stadi za ujasiriamali. 

5. Kutambua mbinu za uvutiaji wa wateja, utafutaji wa masoko na udhibiti wa fedha kwa maendeleo yao na Taifa. 

6. Kuelewa mbinu za utoaji wa Huduma ya Kwanza kwa usahihi. 
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1. HUDUMA YA  

    KWANZA 

a) Aliyeumwa na  

   Nyoka. 

 

Mwanafunzi aweze kutoa 

huduma ya kwanza kwa 

mtu aliyeumwa na nyoka. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna ya 

kutoa huduma ya kwanza kwa mtu 

aliyeumwa na nyoka. 

1. Kamba. 

2. Kitambaa. 

3. Machera. 

4. Maji. 

5. Kiwembe. 

Je, Mwanafunzi 

anaweza 

kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu  

aliyeumwa na nyoka? 

4 

b) Aliyezama. Mwanafunzi aweze kutoa 

huduma ya kwanza kwa 

mtu aliyezama.. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna ya 

kutoa huduma ya kwanza kwa mtu 

aliyezama. 

1. Mchoro wa namna ya 

kumhudumia mtu 

aliezama. 

2. Mchoro mguso wa 

namna ya 

kumhudumia mtu 

aliezama. 

3. Kanda za 

video/CD/DVD 

zinazohusu kutoa 

huduma ya kwanza 

kwa mtu aliyezama. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu 

aliyezama? 

4 
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c) Anaetoka Damu 

Puani. 

Mwanafunzi aweze kutoa 

huduma ya kwanza kwa 

mtu anaetokwa damu 

puani. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna ya 

kutoa huduma ya kwanza kwa mtu 

aliyetokwa na damu puani. 

1. Majani ya mbaazi. 

2. Pamba. 

3. Kanda za video/ 

CDs/DVD 

zinazohusu kutoa 

huduma ya kwanza 

kwa anaetokwa na 

damu puani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu 

anayetokwa  na damu 

puani? 

4 

d) Aliyemeza Sumu Mwanafunzi aweze kutoa 

huduma ya kwanza kwa  

mtu aliyemeza sumu. 

Kwa kutumia mbinu ya igizo 

dhima, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna ya 

kutoa huduma ya kwanza kwa mtu 

aliyemeza sumu. 

1. Maziwa. 

2. Maji. 

3. Unga wa makaa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutoa huduma ya 

kwanza kwa mtu 

aliyemeza sumu? 

4 
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2. VIRUSI VYA 

UKIMWI  (V.V.U)  

na UKIMWI. 

Kujikinga na 

Madhara 

Yanayosababishwa 

na V.V.U na 

UKIMWI. 

Mwanafunzi aweze 

kueleza hadhari za 

kuchukuwa ili kujikinga 

na madhara 

yanayosababishwa na  

V.V.U na UKIMWI. 

Kwa kutumia mbinu ya 

mtandao/TV, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza njia ya 

kuchukua ili kujiikinga na 

madhara yanayosababishwa na 

V.V.U na UKIMWI. 

1. Mtandao TV/Video. 

2. CDs/DVD. 

3. Kitabu cha kiada. 

4. Kitabu cha kiada 

katika  maandishi ya 

Braille. 

5. Vipeperushi/ 

maandiko  kuhusu 

tahadhari dhidi ya 

maambukizo ya 

VVU. 

6. Vipeperushi/ 

maandiko katika 

Braille kuhusu 

tahadhari dhidi ya  

maambukizo ya VVU. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

tahadhari za 

kuchukua ili 

kujikinga na madhara 

yanayosababishwa na 

V.V.U na UKIMWI.? 

4 
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3. UJASIRIAMALI 

 Faida za Kuwa 

Mjasiriamali  na 

Hasara za Kutokuwa 

Mjasiriamali. 

Mwalimu aweze kueleza 

manufaa ya kuwa 

mjasiriamali na hasara za 

kutokuwa mjasiriamali. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

mhadhara mfupi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

maana ya mjasiriamali. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi ili kubainisha manufaa 

ya ujasiriamali na hasara za 

kutokuwa wajasiriamali. 

 

1.Maandiko yanayohusu  

   ujasiriamali. 

2. Matini katika 

maandishi ya Braille 

kuhusu ujasiriamali. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza manufaa ya 

kuwa mjasiriamali na 

hasara za kutokuwa 

mjasiriamali? 

4 

4. BENKI 

Huduma za Benki. 

Mwanafunzi aweze: 

i) Kuainisha huduma za 

benki. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutembelea benki kuainisha 

huduma zinazotolewa na benki. 

1. Vipeperushi 

vinavyoonesha huduma 

za benki. 

2. Vipeperushi katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuainisha 

huduma za benki? 

3 
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 ii) Kutumia huduma za 

benki 

1. Kwa kutumia onesho 

mbinu, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kujaza fomu za kuweka na 

kutoa fedha benki. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

igizo dhima, mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kujaza fomu za kuweka  na 

kutoa fedha benki. 

1. Fomu za kutoa na 

kuweka fedha benki. 

2. Fomu katika 

maandishi ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia 

huduma za benki? 

 

5. KUPIKA 

a) Kupika Mapishi 

Mbali mbali. 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja aina mbali 

mbali za mapishi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina mbali mbali 

za mapishi. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja aina mbali 

mbali za mapishi?  

4 
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 (ii) Kupika vyakula vya 

aina mbali mbali. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupika vyakula vya 

aina mbali mbali. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupika vyakula vya aina mbali 

mbali. 

1. Sufuria. 

2. Mwiko. 

3. Unga. 

4. Vitoweo. 

5.  Maji. 

     6.   Mafuta ya kupikia. 

  7.  Chumvi. 

   8. Vifaa mbali mbali 

vya kupikia. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kupika vyakula vya 

aina mbali mbali.? 

 

 

b)  Kuhifadhi 

Vyakula 

Vilivyopikwa. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja njia mbali 

mbali za kuhifadhi 

vyakula vilivyopikwa. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja njia mbali mbali 

za kuhifadhi vyakula 

vilivyopikwa. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja njia mbali 

mbali za kuhifadhi 

vyakula 

vilivyopikwa? 

4 

 (ii) Kutumia njia mbali 

mbali za kuhifadhi 

vyakula vilivyopikwa. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuonesha jinsi ya kutumia njia 

mbali mbali za kuhifadhi vyakula 

vilivyopikwa. 

 

1. Friji. 

2. Mabakuli ya plastiki 

yenye mifuniko. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutumia njia 

mbali mbali za 

kuhifadhi vyakula 

vilivyopikwa? 

 



 40 

MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA  UPIMAJI VIPINDI 

6. KUVUA 

a) Kuvua Samaki. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuvua samaki kwa 

njia mbali mbali. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu awapeleke  wanafunzi 

sehemu ya diko kuangalia njia 

mbali mbali za kuvua samaki. 

1. Mshipi. 

2. Ndoana. 

3. Nyavu. 

4. Dema. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuvua samaki kwa 

kutumia njia mbali 

mbali? 

4 

 (ii) Kutumia samaki kwa 

chakula na biashara. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

jinsi ya kutumia samaki kwa 

chakula na biashara. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia samaki kwa 

chakula na biashara? 

 (iii) Kuhifadhi samaki 

kwa  njia mbali mbali. 

Kwa kutumua  onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuhifadhi samaki kwa njia mbali 

mbali. 

1. Samaki.  

2. Friza. 

3. Chumvi. 

4. Mibano. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kuhifadhi 

samaki kwa njia 

mbali mbali. 

 

b) Athari za Uvuvi 

Haramu. 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza maana ya 

uvuvi haramu. 

Kwa kutumia njia ya maswali na 

majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza maana ya uvuvi 

haramu. 

 

 

1. Kitabu cha kiada. 

2.  Kitabu cha kiada 

      katika  maandishi  

     ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maana ya 

uvuvi haramu? 

2 
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(ii) Kutaja vifaa 

vinavyotumika katika 

uvuvi haramu. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

ziara, mwalimu awapeleke 

wanafunzi sehemu ya diko 

kuangalia vitu 

vinavyotumika katika 

uvuvi haramu. 

2. Kwa kutumia njia ya 

maswali na majibu, 

mwalimu awaongoze 

wanafunzi katika kutaja 

vifaa vinavyotumika katika 

uvuvi haramu. 

1. Utupa. 

2. Vibomu. 

3. Nyavu zenye macho   

    madogo. 

4. Bunduki. 

5. Umangu. 

6. Chati ya picha   

     ya kibomu. 

7. Chati mguso ya picha 

ya  kibomu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vifaa 

vinavyotumika katika 

uvuvi haramu? 

 

(iii) Kueleza uharibifu 

wa mazingira ya baharini  

kutokana na uvuvi 

haramu. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi katika kueleza uharibifu 

wa mazingira ya baharini na 

ziwani. 

1.Chati ya matumbawe. 

2.Picha ya  meli 

inayomwaga mafuta 

baharini. 

3.Kanda za Video/CDs/ 

DVD. 

4.Chati mguso ya 

matumbawe. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza uharibifu wa 

mazingira ya baharini 

kutokana na uvuvi 

haramu? 
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7. KUSUKA  

a) Kusuka Nywele. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza misuko ya 

aina mbali mbali ya 

nywele. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza misuko ya aina mbali 

mbali ya nywele. 

1. Misuko waliyosuka 

wanafunzi. 

2. Chati inayoonesha 

misuko ya aina mbali 

mbali ya nywele. 

3. Chati mguso 

inayoonesha misuko 

ya aina mbali mbali ya 

nywele. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza misuko ya 

aina mbali mbali ya 

nywele? 

5 

(ii) Kutaja vifaa 

vinavyohitajika katika 

ususi na nywele. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja vifaa vinavyotumika katika 

ususi wa nywele. 

1. Mafuta. 

2. Shanuo. 

3. Kitana. 

4. Kioo. 

5. Kiti kirefu na  

    kifupi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vifaa 

vinavyohitajika 

katika ususi wa 

nywele? 



 43 

MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA  UPIMAJI VIPINDI 

(iii) Kusuka misuko ya 

aina mbali mbali ya 

nywele. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusuka misuko ya aina mbali 

mbali ya nywele. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kusukana  misuko ya 

aina mbali mbali ya nywele. 

1. Mafuta. 

2. Shanuo. 

3. Kitana. 

4. Kioo. 

5. Kiti kidogo na 

kikubwa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kusuka misuko ya 

aina mbali mbali ya 

nywele? 

 

b) Kusuka Madema. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja misuko ya aina 

mbali mbali ya madema. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina mbali mbali 

ya misuko ya madema 

1. Chati za aina mbali 

mbali za misuko ya 

madema. 

2. Chati mguso ya aina 

mbali mbali za misuko 

ya madema. 

3. Madema halisi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja aina ya misuko 

mbali mbali ya 

madema? 

5 

(ii) Kutaja vifaa vya 

kusukia madema. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa vya 

kusukia madema. 

1. Kisu. 

2. Kotama. 

3. Mijiti. 

4. Muanzi. 

5. Kozi. 

6. Waya. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vifaa vya 

kusukia madema? 
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(iii) Kueleza jinsi ya 

kusuka madema. 

Kwa kutumia mbinu kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza  jinsi ya kusuka 

madema. 

1. Kisu. 

2. Kotama. 

3. Mijiti. 

4. Muanzi. 

5. Kozi. 

6. Waya. 

7. Kamba. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza jinsi ya 

kusuka madema? 

(iv) Kusuka misuko 

tofauti ya madema. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusuka misuko tofauti ya madema. 

1. Kotama. 

    2.  Mijiti. 

    3.   Kozi. 

    4.   Waya. 

    5.   Muanzi. 

    6.    Kisu. 

    7.    Kamba 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kusuka misuko 

tofauti ya madema? 

c) Kusokota  

   Kamba. 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza namna ya 

kusokota mijali. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza namna ya kusokota mijali. 

1. Sindano. 

2. Uzi. 

3. Kisu. 

4. Kamba. 

5. Msumari. 

6. Kipima macho. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna ya 

kusokota mijali? 

 

6 
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(ii) Kueleza namna ya 

kusokota kamba. 

Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza namna ya kusokota 

kamba. 

1. Sindano. 

2. Uzi. 

3. Kisu. 

4. Kamba. 

5. Msumari. 

K      6.   Kipima   macho. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna ya 

kusokota kamba? 

(iii) Kusokota kamba. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusokota kamba. 

1. Kisu. 

2. Uzi. 

3. Sindano. 

4. Kipima macho. 

5. Msumari. 

6. Kamba. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kusokota kamba? 

 

d) Kusuka Nyavu Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vifaa vya 

kusukia nyavu. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa vya 

kusukia nyavu. 

1. Sindano. 

2. Uzi wa nailoni. 

3. Kisu. 

4. Kamba. 

5. Msumari. 

6. Kipima 

macho/kibao. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vifaa vya 

kusuka nyavu? 

5 
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(ii) Kueleza namna ya 

kusuka nyavu. 

Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna ya 

kusuka nyavu. 

1. Sindano. 

2. Uzi wa nailoni. 

3. Kisu. 

4. Kamba. 

5. Msumari. 

  6.  Kipima  

       Macho/kibao. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza namna ya 

kusukia nyavu? 

 

(iii) Kusuka nyavu Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kusuka nyavu. 

1. Kisu. 

2. Uzi. 

3. Sindano. 

4. Kipima 

macho/kibao. 

5. Msumari. 

6. Kamba. 

Je, mwanfunzi 

anaweza 

kusuka nyavu? 

(iv) Kushona nyavu. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha namna ya 

kushona nyavu. 

1. Kisu. 

2. Uzi. 

3. Sindano. 

4. Kipima macho/kibao 

5. Msumari. 

6.   Kamba. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kushona nyavu? 
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(v) Kurakai nyavu 

Chakavu. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kurakai nyavu chakavu. 

1. Kisu. 

2. Sindano. 

3. Kiraka. 

4. Uzi. 

5. Nyavu chakavu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kurakai nyavu 

chakavu? 

 (vi) Kurekebu nyavu Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuonesha jinsi ya 

kurekebu nyavu. 

1. Kamba. 

2. Boya. 

3. Sindano 

4. Kisu. 

5. Uzi. 

6. Risasi/Mawe 

7. Nyavu. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kurekebu nyavu? 

 

8. KUSHONA  

a) Kushona Nguo 

kwa Cherehani.  

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja sehemu mbali 

mbali za cherehani. 

 Kwa kutumia  mbinu ya 

maonesho, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja sehemu mbali 

mbali za cherehani. 

 

 

1. Chati ya sehemu 

mbali mbali za 

cherehani. 

2. Cherehani yenyewe. 

3. Chati mguso ya 

sehemu mbali mbali za 

cherehani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

 kutaja sehemu mbali 

mbali za cherehani? 

5 
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(ii) Kutumia cherehani. 1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutumia cherehani. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutumia cherehani. 

1. Cherehani. 

2. Uzi. 

3. Mkasi/ 

      Kiwembe. 

4. Kitambaa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia cherehani? 

 

(iii) Kushona nguo mbali 

mbali kwa kutumia 

cherehani. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kushona nguo mbali mbali kwa 

kutumia cherehani. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kushona nguo mbali 

mbali. 

1. Cherehani. 

2. Uzi. 

3. Mkasi/Kiwembe. 

4. Kitambaa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kushona 

nguo mbali mbali 

kwa kutumia 

cherehani? 

b) Kufuma kwa 

Mashine. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja sehemu mbali 

mbali za mashine ya 

kufumia. 

Kwa kutumia mbinu ya uchunguzi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutaja sehemu mbali mbali za 

mashine ya kufumia. 

1. Chati ya ndovu ya 

cherehani. 

2. Cherehani. 

3. Chati mguso ya 

ndovu ya cherehani. 

Je mwanafunzi 

anaweza 

kutaja sehemu mbali 

mbali za mashine ya 

kufumia? 

5 
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(ii) Kueleza vifaa vya 

kufumia. 

Kwa kutumia mbinu ya  maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza vifaa vya 

kufumia. 

1. Kitambaa. 

2. Nyuzi za rangi. 

3. Ringi. 

4. Cherehani. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza vifaa vya 

kufumia? 

 

(iii) Kufuma vitu mbali 

mbali kwa kutumia 

cherehani. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufuma vitu mbali mbali kwa 

kutumia cherehani. 

 

1. Cherehani. 

2. Nyuzi mbali mbali 

za kufumia. 

3. Vitambaa. 

4. Ringi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufuma vitu mbali 

mbali kwa kutumia 

cherehani? 

 

c) Kudarizi. Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza dhana ya 

kudarizi. 

Kwa kutumia mbinu ya mhadhara 

mfupi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza dhana ya 

kudarizi. 

1. Cherehani. 

2. Nyuzi mbali mbali 

za kudarizi. 

3. Vitambaa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kueleza 

dhana ya kudarizi? 

5 

(ii) Kutaja vifaa vya aina 

mbali mbali vya kudarizi. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa vya aina 

mbali mbali vya kudarizia. 

 

 

 

 

 

1. Nyuzi. 

2. Sindano. 

3. Kitambaa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vifaa vya aina 

mbali mbali vya 

kudarizi? 
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(iii) Kudarizi nguo mbali 

mbali. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kudarizi nguo mbali mbali. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kudarizi vifaa vidogo 

vidogo. 

1. Nyuzi. 

2. Sindano. 

  3.   Kitambaa. 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza kudarizi 

nguo mbali mbali? 

 

 

 

 

9. KUCHORA  

a) Kuchora Picha. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kuchora picha kwa 

kuangalia. 

 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

kuchora, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora picha kwa 

kuangalia. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchora picha kwa 

kuangalia. 

1. Karatasi. 

2. Manila. 

3. Raba. 

4. Rangi. 

5. Penseli. 

6. Maji. 

7. Brashi. 

8.  Picha au      

    kifaa. 

 

 

 

 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora picha kwa 

kuangalia? 

 

 

 

 

 

6 
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(ii) Kuchora picha za 

kubuni. 

1. Kwa kutumia mbinu yakuchora,  

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuchora picha za kubuni. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufanya mazoezi ya 

kuchora picha za kubuni. 

1. Penseli 

2. Rangi. 

3. Raba. 

4. Karatasi za manila. 

5. Brashi. 

 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora picha kwa 

kubuni? 

 

 

 

 

 

b) Kuchora Urembo Mwanafunzi aweze 

kuchora mitindo mbali 

mbali ya urembo. 

Kwa kutumia mbinu ya 

kufundishana, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuchora 

mitindo mbali mbali ya urembo. 

1. Chati za urembo. 

2. Karatasi za manila. 

3. Brashi. 

4. Penseli. 

5. Mihuri. 

6. Maji. 

7. Rangi. 

8. Chati mguso za 

urembo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchora mitindo 

mbali mbali ya 

urembo? 

5 

c) Kuchanganya 

Rangi. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja rangi za msingi 

na za upili. 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja rangi za msingi 

na za upili. 

1. Chati za rangi mbali 

mbali.  

2. Chati mguso za rangi 

mbali mbali. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja rangi za 

msingi na za upili? 

4 
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(ii) Kuzalisha rangi za 

upili  kwa kutumia 

vipimo. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuzalisha rangi za upili kwa 

kutumia vipimo. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

ya kurudia  rudia, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kuzalisha 

rangi za upili kwa kutumia vipimo. 

1. Rangi za msingi. 

2. Kijiko. 

3. Maji. 

4. Brashi. 

5. Karatasi.  

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuzalisha rangi za 

upili kwa kutumia 

vipimo? 

 

(iii) Kuzitumia rangi. 1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kuzitumia rangi. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi namna ya kuzitumia 

rangi. 

1. Rangi za msingi. 

2. Kijiko. 

3. Maji. 

4. Brashi. 

5. Karatasi. 

6. Jiti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuzitumia rangi? 
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10. KUPAKA 

RANGI  

a) Kupaka Chokaa. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutayarisha chokaa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu  awaongoze 

wanafunzi kutayarisha chokaa. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutayarisha chokaa. 

1. Chokaa. 

2. Maji. 

3. Ndoo. 

4. Chumvi. 

5. Jiti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutayarisha chokaa? 

 

4 

(ii) Kuchanganya chokaa 

na maji. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchanganya chokaa na 

maji. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchanganya chokaa na 

maji. 

1. Maji. 

2. Chumvi. 

3. Ndoo. 

4. Chokaa. 

5. Jiti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchanganya chokaa 

na maji? 

 

 

 

(iii) Kupaka chokaa. 1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupaka chokaa. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupaka chokaa. 

1. Chokaa. 

2.  Brashi 

3.  Jiti  

4.  Maji. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kupaka chokaa? 
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b) Kupaka Rangi za 

Maji. 

 

 

 

 

 

 

(i) Kutaja vifaa vya 

kupakia rangi za maji 

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vifaa vya 

kupakia rangi za maji. 

1.  Rangi. 

2.  Brashi. 

4.  Maji. 

5.  Ndoo. 

6.  Jiti. 

Je, mwanafunzi 

anaweza kutaja 

vifaa vya kupakia 

rangi za maji? 

4 

(ii) Kuchanganya maji na 

rangi. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchanganya rangi na 

maji. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchanganya rangi na 

maji. 

1. Jiti. 

2. Rangi. 

3. Maji. 

4. Ndoo. 

5. Brashi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchanganya rangi na 

maji? 

 

 

 

(iii) Kupaka rangi za 

maji. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni ,mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupaka rangi za maji. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupaka rangi za maji. 

1. Rangi. 

2. Jiti. 

3. Brashi. 

4. Maji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kupaka rangi za maji? 
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c) Kupaka Rangi za 

Mafuta. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza vifaa vya 

kupakia rangi za mafuta. 

Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza vifaa vya 

kupakia rangi za mafuta. 

1. Rangi. 

2. Mafuta. 

3. Jiti. 

4.  Brashi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza vifaa vya 

kupakia rangi za 

mafuta? 

4 

(ii) Kutayarisha rangi za 

mafuta. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutayarisha rangi za 

mafuta 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya mazoezi 

mwalimu, awaongoze wanafunzi 

kutayarisha rangi za mafuta. 

1. Rangi. 

2. Mafuta 

3 Brashi..  

4. Jiti. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutayarisha rangi za 

mafuta? 

 

 

 

(iii) Kupaka rangi za 

mafuta. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni , mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupaka rangi za mafuta. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutayarisha rangi za 

mafuta. 

1. Jiti. 

2. Mafuta. 

3 Brashi.  

4. Rangi. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kupaka rangi za 

mafuta? 
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10. KUCHONGA 

Vitu vya Vigogo. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja zana za 

kuchongea vigogo. 

1.Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja zana za 

kuchongea vigogo. 

2. Kwa kutumia mbinu ya ziara, 

mwalimu awapeleke wanafunzi 

sehemu za uchongaji kuangalia 

zana zinazotumika. 

1. Shoka. 

2. Tezo/mbajo. 

3. Msumeno. 

4.  Jambeni. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja zana za 

kuchongea vigogo? 

6 

(ii) Kutaja aina mbali 

mbali za miti ya 

kuchongea vigogo. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja aina mbali mbali 

za miti ya kuchongea vigogo. 

Miti halisi/ picha/ /kanda 

za video za: 

1. Mvule 

1. Mdoriani 

2. Mburugamu 

3. Msufi. 

4. Mfenesi. 

5. Muembe 

6. Mtondoo. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja aina mbali 

mbali za miti ya 

kuchongea vigogo? 
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(iii) Kuchonga vitu mbali 

mbali kwa kutumia 

vigogo. 

1. Kwa kutumia mbinu ya kualika 

mgeni, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchonga vitu mbali 

mbali kwa kutumia vigogo. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuchonga vitu mbali 

mbali kwa kutumia vigogo. 

1. Msumeno. 

2. Kigogo. 

3. Gundi. 

4. Msasa. 

5. Nyundo. 

6. Landa. 

7. Msumari. 

8. Vanishi. 

9. Patasi. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuchonga vitu mbali 

mbali kwa kutumia 

vigogo? 

 

 

 

 

12. KUFINYANGA 

Kufinyanga kwa 

Karatasi za  

Kuponda. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza aina za vifaa 

vya kupondea  karatasi.  

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza vifaa vya 

kupondea karatasi. 

1. Karatasi. 

2. Kinu. 

3. Mchi. 

4. Mafuta. 

5. Uji. 

6. Chombo cha 

kuwekea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza vifaa vya 

kupondea karatasi? 

4 
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(ii) Kutayarisha karatasi 

za kuponda. 

1. Kwa kutumia onesho mbinu, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kutayarisha karatasi za kuponda. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutayarisha karatasi za 

kuponda. 

1. Karatasi. 

2. Kinu. 

3. Mchi. 

4. Chombo cha kuwekea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutayarisha karatasi 

za kupondea? 

 

(iii) Kufinyanga vitu 

mbali mbali kwa kutumia 

karatasi   

zilizopondwa. 

Kwa kutumia mbinu ya kazi 

mradi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kufinyanga vitu mbali 

mbali kwa kutumia karatasi 

zilizopondwa. 

1. Karatasi za kuponda. 

2. Mafuta. 

3. Uji. 

4. Chombo cha 

kuwekea. 

5. Mfuko wa plastiki. 

6. Maji. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufinyanga vitu mbali 

mbali kwa kutumia 

karatasi 

zilizopondwa? 

 

(iv) Kupaka rangi vitu 

mbali mbali 

vilivyofinyanywa kwa 

karatasi za kuponda. 

Kwa kutumia mbinu ya mazoezi, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kupaka rangi vitu mbali mbali 

vilivyofinyangwa kwa karatasi za 

kuponda. 

1. Rangi za maji/ 

mafuta. 

2. Brashi. 

3. Maji. 

4. Mafuta ya taa. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kupaka rangi vitu 

mbali mbali 

vilivyofinyangwa 

kwa karatasi za 

kuponda? 

 



 59 

MADA KUU/ MADA 

NDOGO 

MALENGO MAHSUSI MBINU ZA KUFUNDISHIA/ 

KUJIFUNZIA 

VIFAA/ZANA  UPIMAJI VIPINDI 

13. KUFUGA 

Kufuga Wanyama 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza aina za 

ufugaji wa wanyama.  

Kwa kutumia mbinu ya maswali 

na majibu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza aina za ufugaji 

wa wanyama. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza aina za 

ufugaji wa wanyama? 

4 

 

(ii) Kutaja mahitaji ya 

wanyama wanaofugwa. 

1. Kwa kutumia mbinu ya 

ziara, mwalimu awapeleke 

wanafunzi kwenye shamba 

la mifugo kuangalia 

mahitaji, faida na hasara za 

wanyama wanaofugwa. 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya 

vikundi,mwalimu 

awaongoze wanafunzi 

kutaja mahitaji ya 

wanyama wanaofungwa. 

1. Chakula. 

2. Dawa. 

3. Malazi/Banda. 

4. Maji. 

5. Kamba. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja mahitaji ya 

wanyama 

wanaofugwa? 

 

(iii) Kutaja faida na 

hasara za ufugaji 

wanyama. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi,  mwalimu 

awaongoze wanafunzi kutaja faida 

na hasara za ufugaji wanyama. 

Mazao halisi ya 

wanyama. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja faida na hasara 

za ufugaji wanyama? 
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(iv) Kufuga wanyama. Kwa kutumia mbinu ya kazi mradi 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kufuga wanyama. 

1. Chakula. 

2. Dawa. 

3. Maji. 

4. Malazi/ 

      Banda. 

5. Kamba. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kufuga wanyama? 

 

14. KULIMA  

Kilimo cha Mboga 

mboga. 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza aina mbali 

mbali za mboga mboga. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza aina mbali 

mbali za mboga mboga. 

 

1. Chati za aina za mboga 

mboga (figili, bilingani, 

nyanya). 

2. Chati mguso za aina za 

mboga mboga.  

3. Mbegu za 

mchicha, 

bilingani,  bamia. 

karoti, pili pili mboga, 

kabichi, . 

 pili pili hoho. 

Je,mwanafunzi 

anaweza 

kueleza aina mbali 

mbali za mboga 

mboga? 

4 
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(ii) Kutayarisha kitalu 

cha mboga mboga. 

1. Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutayarisha kitalu cha 

mboga mboga. 

 

2. Kwa kutumia mbinu ya 

mazoezi, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutayarisha kitalu cha 

mboga mboga. 

1. Mbegu za mboga 

mboga. 

2. Reki. 

3. Maji. 

4. Jembe. 

5. Mbolea. 

6. Kisu/panga. 

7. Keni. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutayarisha kitalu cha 

mboga mboga? 

 

(iii) Kupandikiza bustani 

ya mboga mboga. 

Kwa kutumia mbinu ya kazi 

mradi,  mwalimu awaongoze 

wanafunzi kupandikiza bustani ya 

mboga mboga. 

1. Keni 

2. Maji. 

3. Mbegu 

4. Jembe. 

5. Reki. 

6. Mbolea. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kupandikiza bustani 

ya mboga mboga? 

 

 (iv) Kuhudumia bustani 

ya mboga mboga. 

Kwa kutumia mbinu ya onesho 

mbinu, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuhudumia bustani ya 

mboga mboga. 

1. Keni 

2. Maji. 

3. Jembe. 

4. Reki. 

 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kuhudumia bustani ya 

mboga mboga? 
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(v) Kutumia mboga 

mboga kwa chakula na 

biashara. 

Kwa kutumia mbinu ya 

majadiliano ya vikundi, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kujadili 

namna ya kutumia mboga kwa 

chakula na biashara. 

1. Kitabu cha kiada. 

2. Kitabu cha kiada 

katika maandishi ya 

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutumia mboga 

mboga kwa chakula 

na biashara? 

 

15.  BIASHARA YA 

UTALII 

a) Vivutio vya Utalii. 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kutaja vivutio vya 

utalii. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo ,mwalimu awaongoze 

wanafunzi kutaja vivutio vya 

utalii. 

1. Chati inayoonesha 

vivutio vya utalii 

(kombe, magofu, 

fukwe). 

2. Chati mguso 

inayoonesha vivutio 

vya utalii. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kutaja vivutio vya 

utalii? 

2 

(ii) Kueleza maeneo 

viliomo vivutio vya 

utalii. 

Kwa kutumia mbinu ya ziara ya 

mafunzo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kuelezea maeneo 

viliomo vivutio vya utalii. 

1. Ramani ya Zanzibar. 

2. Vipeperushi. 

3. Ramani mguso ya 

Zanzibar. 

4. Vipeperushi katika 

maandishi ya  

Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza maeneo 

viliomo vivutio vya 

utalii? 
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b) Ushiriki wa 

Wananchi 

katika Utalii. 

 

 

 

Mwanafunzi aweze: 

(i) Kueleza umuhimu wa 

ushiriki wa wananchi 

katika utalii. 

Kwa kutumia mbinu ya  

kumualika mgeni, mwalimu 

awaongoze wanafunzi kueleza 

umuhimu wa ushiriki wa wananchi 

katika utalii. 

- Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza umuhimu wa 

ushiriki wananchi 

katika utalii? 

2 

 (ii) Kushiriki katika 

utalii. 

Kwa kutumia mbinu ya bungua 

bongo, mwalimu awaongoze 

wanafunzi kueleza namna ya 

kushiriki katika utalii. 

 Je, mwanafunzi 

anaweza  

kushiriki katika 

utalii? 

 

c) Faida za Utalii. Mwanafunzi aweze 

kueleza faida za kutalii. 

Kwa kutumia mbinu ya mdahalo, 

mwalimu awaongoze wanafunzi 

kueleza faida za kutalii. 

1. Vipeperushi. 

2. Vipeperushi 

katika maandishi 

ya Braille. 

Je, mwanafunzi 

anaweza 

kueleza faida za 

kutalii? 

2 
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